

# 1:0



**WIZARA YA ARDHI,  
NYUMBA NA MAENDELEO  
YA MAKAZI INAKULETEA  
UTARATIBU MPYA UTAKAO  
KURAHISISHIA KUJUA  
UNADAIWA KIASI GANI CHA  
KODI YA PANGO LA ARDHI  
NA KULIPIA KWA KUTUMIA  
SIMU YAKO YA MKONONI**

- Bonyeza \*152\*00#
- Kisha Chagua namba **1 - MALIPO YA SERIKALI**
- Chagua namba **2 - KUKADIRIA KODI YA KIWANJA**
- Kisha chagua **1** kama kiwanja chako kipo Dar es salaam na **2** kama kiwanja chako kipo mkoa mingine.
- Kisha weka namba **1** kuweka namba ya Hati au namba **2** kuweka ID ya kiwanja.
- Na Subiri ujumbe mfupi wenye namba ya kulipia inayoanzia na **99117** na uinakili.

# 2:0



**SASA UNaweza KUJUA  
UNADAIWA KIASI GANI KWA  
NJIA YA UJUMBE MFUPI WA  
MAANDISHI YAANI SMS**

- Fungua sehemu ya kuandikia ujumbe mfupi wa maandishi yaani **(SMS)**
- Andika neno **HATI** au neno **ID**
- Ikifuatia na **NAMBA YA HATI** au **NAMBA YA ID**
- Kisha andika **1** kwa viwanja vya Dar es salaam na **2** kwa viwanja vya Mkoa mingine.
- Mfano kama namba ya hati ni 12345 na ipo Dar es salaam.
- Utaandika **HATI 12345 1**
- Tuma kwenda namba 15200
- Kisha subiri SMS yenye namba za kulipia inayoanzia na 99117 na uinakili.
- Au tembelea tovuti a Wizara [www.ardhi.go.tz](http://www.ardhi.go.tz)
- Bofya menu ya **KADIRIA KODI YA ARDHI** na fuata maelekezo.

# 3:0

**SASA UNaweza KULIPIA KWA NJIA YA MPESA AU TIGO PESA**



- Ingiza menyu ya **MPESA** au **TIGO PESA**
- Kwa Mpesa chagua **NO. 4 LIPIA KWA M-PESA**, kwa tiopesa chagua **NO. 4 LIPIA BILI**.
- Kisha weka namba ya kampuni ambayo ni **888999** ikifuatia na namba ya kumbukumbu uliyoinakili.
- Aidha unaweza kulipia tawi lolote la benki ya **NMB** na **CRDB**.
- Na utatumiwa stakabadhi yako kwa njia ya **SMS** au fika kituo chochote cha malipo ya kodi ya pango la ardhi ukiwa na uthibitisho a malipo yako ili kupata stakabadhi.
- Kwa maelezo zaidi au tatio lolote piga namba **+255222121107**



**WIZARA YA ARDHI, NYUMBA NA MAENDELEO YA MAKAZI**

**“LIPA KODI YA PANGO LA ARDHI KUEPUKA KUFUTIWA UMILIKI WAKO”**

**Imetolewa na:** Kitengo cha Mawasiliano Serikalini, Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi